วันจันทร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2558




บันทึกอนุทินครั้งที่ 14
วิชา การจัดประสบการศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
เวลาเรียน วันอังคาร เวลา15:0017:30 น.
วันพฤหัสบดี เวลา 15:0016:40 น
ครูผู้สอน อ.กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด

ความรู้ที่ได้รับ
วันที่ 21 เมษยน 2558

       เป็นการนำเสนอแผนการสอน โดยให้แต่ละกลุ่มออกมานำเสนอโดย แล้วให้นำเพื่อนในห้องมาเป็นเด็ก 12 คน เพื่อร่วมกิจกรรม โดยกิจกรรมมีดังนี้
กลุ่มที่ 1 หน่วย กล้วย
กิจกรรม  วาดภาพด้วยสีเทียน
   วาดภาพด้วยสีน้ำ
    การตัดปะ
    การขยำกระกระดาษ  (กิจกรรมพิเศษ

กลุ่มที่ 2 หน่วยปลา
กิจกรรม  วาดภาพด้วยสีเทียน
    วาดภาพด้วยสีน้ำ
    การปั้นดินน้ำมัน
     กิจกรรมเปเปอร์มาเช่ (กิจกรรมพิเศษ)

กลุ่ม 3 หน่วย นก
กิจกรรม วาดภาพด้วยสีเทียน
    การตัดปะ
    การปั้น
     กิจกรรมประดิษฐ์นกน้อย (กิจกรรมพิเศษ)

กลุ่มที่ 4 หน่วย ผลไม้
กิจกรรม วาดภาพด้วยสีไม้
    การฉีกปะ
    การตัดแปะ
     กิจกรรมประดิษฐ์โมบายจานกระดาษ  (กิจกรรมพิเศษ)

กลุ่มที่ 5  หน่วย ดอกไม้
กิจกรรม วาดภาพด้วยสีน้ำ
   วาดภาพด้วยสีเทียน
    การปั้น
    การขยำกระดาษ (กิจกรรมพิเศษ)

ภาพกิจกรรม

                                 

                                  

                                  

                                  

                                               

  

      การนำความรู้ไปประยุกต์ใช้
กิจกรรมศิลปะ ไม่จำเป็นต้องพาเด็กร้องเพลงก็ได้
การสอนกิจกรรมพิเศษ ครูควรสอนให้เด็กทำก่อน เพื่อเป็นตัวอย่างให้กับเด็ก
ควรแนะนำอุปกรณ์ และวิธีการใช้อุปกรณ์ต่างๆให้เด็กฟัง

          การประเมินการเรียนการสอน
ประเมินตนเอง
      เข้าเรียนตรงต่อเวลา แต่งกายสุภาพเรียบร้อย เข้าร่วมกิจกรรมกับเพื่อนได้เป็นอย่างดี
ประเมินเพื่อน
      เข้าเรียนตรงต่อเวลา นำเสนอแผนการสอนได้เป็นอย่างดี
ประเมินครูผู้สอน

     เข้าสอนตรงต่อเวลา แนะนำการสอนได้เป็นอย่างดี และคอยให้คำแนะนำในการสอนขณะที่นักศึกษาสอนเป็นอย่างดี

วันจันทร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2558




บันทึกอนุทินครั้งที่ 13
วิชา การจัดประสบการศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
เวลาเรียน วันอังคาร เวลา15:00– 17:30 น.
วันพฤหัสบดี เวลา 15:00– 16:40 น
ครูผู้สอน อ.กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด
ความรู้ที่ได้รับ
วันที่ 7 เมษยน 2558
นำเสนอแผนการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์


การนำความรู้ไปประยุกต์ใช้
-ควรจะมีการวาดภาพประกอบในกิจกรรมการเรียนรู้ขั้นสอนด้วย เพื่อให้เกิดความเข้าใจและเกิดภาพชัดเจน
-ควรจัดกิจกรรมที่สามารถทำวันเดียวให้เสร็จไปเลย
-อุปกรณ์ที่จะนำมาเขียนในแผน แต่ความเป็นจริงไม่มี ก็สามารถใช้วัสดุที่ใกล้เคียงได้ แต่ต้องห้ามบอกกับเด็ก จัดกิจกรรมไปเลย

การประเมินการเรียนการสอน
ประเมินตนเอง
เข้าเรียนตรงต่อเวลา นำเสนอแผนการจัดกิจกรรมได้เป็นอย่างดี  ถามครูผู้สอนเกี่ยวกับแผนที่นำเสนอและไม่ได้นำเสนอ เพื่อความเข้าใจมากขึ้นและเพื่อเป็นการนำไปพัฒนาแผนที่จะเขียนในครั้งต่อไป
ประเมินเพื่อน
เข้าเรียนตรงต่อเวลา และนำเสนอแผนการจัดประสบการณ์แต่ละคนได้เป็นอย่างดี  และแตกต่างกัน ทำให้ได้แนวคิดใหม่ๆเกิดขึ้น
ประเมินครูผู้สอน
เมื่อฟังนักศึกษานำเสนอแผนการจัดประสบการณ์แล้ว ครูก็ให้ข้อเสนอแนะ และคำแนะนำได้เป็นอย่างดี ตรงไหนที่ควรปรับปรุง และตรงไหนที่ควรพัฒนา



วันศุกร์ที่ 10 เมษายน พ.ศ. 2558




บันทึกอนุทินครั้งที่ 12
วิชา การจัดประสบการศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
เวลาเรียน วันอังคาร เวลา15:00– 17:30 น.
วันพฤหัสบดี เวลา 15:00– 16:40 น
ครูผู้สอน อ.กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด
ความรู้ที่ได้รับ
วันที่ 31 มีนาคม 2558

วันนี้ครูสอนเรื่องเขียนแผนจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์
จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์
1. วางแผนล่วงหน้า ในการจัดกิจกรรม ร่วมกับเด็กได้เหมาะสม และสอดคล้องกับ
    หลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
2. นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวัน
    ให้บรรลุตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้

การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์
1. ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย พ.ศ.2546 และเอกสารที่เกี่ยวข้อง
2. วิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษา และความสัมพันธ์ของ
     - มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
     - ตัวบ่งชี้
     - สภาพที่พึงประสงค์ของเด็กอายุ 0-3 ปี และ 3-5 ปี
3. วิเคราะห์สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์สำคัญ
4. กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
5. เขียนแผนการจัดประสบการณ์

การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ขั้นที่ 5 จัดทำแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
จากการสังเกตความสนใจ ความต้องการของเด็ก เลือกเรื่องที่ชัดเจน ไม่กว้างจนเกินไป สามารถเชื่อมโยงกับเรื่องอื่นได้
* ไม่ควรเลือก : สัตว์  คมนาคม  ฯลฯ (หัวข้อใหญ่มาก)
* ควรเลือก : ช้าง สุนัข ผีเสื้อ บ้าน น้ำ รถไฟ ฯลฯ
ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
สิ่งที่เด็กรู้แล้ว
สิ่งที่เด็กต้องการรู้
สิ่งที่เด็กควรรู้
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
ตามความคิดริเริ่มของเด็ก / ครู
แยกตามกิจกรรมหลัก
  1. กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
  2. กิจกรรมสร้างสรรค์ (ศิลปะ)
  3. กิจกรรมเสรี (การเล่นตามมุม)
  4. กิจกรรมเสริมประสบการณ์ (วงกลม)
  5. กิจกรรมการเล่นกลางแจ้ง
  6. กิจกรรมเกมการศึกษา
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ร่างกาย
อารมณ์ จิตใจ
สังคม
สติปัญญา
ขั้นที่ 5 จัดกิจกรรมตามตารางประจำวัน
พิจารณากิจกรรมใดทำก่อนหลัง
จัดกิจกรรมลงตามรูปแบบที่ให้เลือก

**วันนี้ส่งผลงานดินน้ำมันในกรอบซีดี**




การนำความรู้ไปประยุกต์ใช้

 การจัดทำแผนเพื่อส่งเสริมประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์ของเด็กปฐมวัย จะต้องยืดหลักคู่มือการศึกษาปฐมวัย ..2546 ด้วย เพื่อให้การเขียนแผนประสบผลสำเร็จ และสอดคล้องกับกิจกรรม และเพื่อส่งเสริมพัฒนาการตามวัยได้ตรงตามที่ พรบ.กำหนด

การประเมินการเรียนการสอน
ประเมินตนเอง
เข้าเรียนตรงต่อเวลา แต่งกายสุภาพเรียบร้อย ตั้งใจเรียนและตั้งใจฟัง เวลาที่ครูอธิบายการเขียนแผนจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์ พร้อมกับดูคู่มือการศึกษาปฐมวัย ..2546 ด้วย พร้อมกับจดบันทึกความรู้ไปด้วย
ประเมินเพื่อน
เข้าเรียนตรงต่อเวลา เตรียมผลงานมาส่งกันทุกคน ตั้งใจฟังเวลาที่ครูอธิบาย และจดบันทึกตาม
ประเมินครูผู้สอน
 เข้าสอนตรงต่อเวลา แต่งกายสุภาพเรียบร้อย ครูให้ความรู้ในการเขียนแผนจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์ได้เป็นอย่างดี ทั้งให้ข้อเสนอแนะต่าง คำแนะนำ และข้อยกเว้นในการเขียนแผน พื่อให้แผนถูกต้องตามที่ต้องการ